Đọc sách đúng cách và hiệu quả như thế nào?

:fire:

image

Có một sự thật đáng buồn là, hầu hết người đọc đều chưa biết cách tiếp thu kiến thức trong sách một cách hiệu quả. Thông thường, các bạn sẽ chỉ đơn giản xem từ đầu cuốn sách đến cuối cuốn sách. Nhưng sau đó, bạn sẽ chẳng nhớ nhiều về nội dung trong cuốn sách mà chỉ còn lại một chút hoang mang: “Tôi đang đọc về cái gì vậy?”. Tình huống này rất quen phải không nào?

Tìm hiểu các cụm từ khóa!

Chọn sách để đọc
Sách là một cách tiếp cận kiến thức khổng lồ
Tìm hiểu những cuốn sách liên quan đến lĩnh vực của mình
Chuyên môn
Chọn lĩnh vực sách phù hợp
Tìm môi trường đọc tốt
Tăng sự tập trung
Quán cafe sách
Truyền cảm hứng
Tắt im lặng điện thoại
Xem mục lục
Cây bút màu vàng
Gạch lại những ý tưởng hay
Đọc lại sách nhiều lần
Độ tuổi
Độ dày của cuốn sách
Thói quen đọc sách
Cực kỳ quan trọng
Phát triển bản thân

translate Dịch và ghi nhớ các cụm từ khóa.

Hãy kiểm tra những ý tưởng chính!

1. Sách là gì? Khi chọn sách để đọc bạn cần lưu ý điều gì?

Sách là một cách tiếp cận kiến thức khổng lồ. Bạn nên tìm hiểu những cuốn sách liên quan đến lĩnh vực của mình, điều này cực kỳ quan trọng.

1. Làm thế nào để tăng sự tập trung khi đọc sách?

Để tăng sự tập trung khi đọc sách bạn nên tìm môi trường đọc tốt có thể truyền cảm hứng cho bạn như ở không gian yên tĩnh, quán cafe sách, và tắt im lặng điện thoại trong khi đọc sách. Bạn nên chuẩn bị cây bút màu vàng để gạch lại những ý tưởng hay.

1. Ngoài yếu tố chuyên môn, thì bạn nên lưu ý điều gì khi chọn sách để đọc?

Ngoài yếu tố chuyên môn thì bạn nên lưu ý độ dày của cuốn sách, độ tuổi đọc sách, và xem mục lục cuốn sách.

Tôi nghĩ rằng…

Tôi rất thích đọc sách và tôi sở hữu khá nhiều cuốn sách, vì vậy đầu tiên là tôi thường chọn sách để đọc và rất quan tâm, tìm hiểu những cuốn sách liên quan đến lĩnh vực của mình như sách phát triển bản thân. Tôi thích đọc tại những quán cafe sách vì nó truyền cảm hứng cho tôi rất nhiều, âm nhạc thư giãn, cafe ngon, nó tăng sự tập trung cho tôi. Và tôi thường xuyên đọc lại sách nhiều lần trong mỗi 3 tháng. Tôi không muốn bỏ quên những lĩnh vực chuyên môn đã đọc và tiếp thu được.

Hãy chia sẽ những suy nghĩ của bạn cho chúng tôi!

1. Bạn có thói quen đọc sách không?

2. Bạn thường chọn lĩnh vực sách phù hợp để mua ở đâu?

3. Khi đọc sách bạn có gạch lại những ý tưởng hay không?

CÂU TRẢ LỜI ĐẦY ĐỦ

:speaking_head:

:one: Luyện tập các cụm từ khóa
Tự đặt câu với các cụm từ khóa và ghi âm giọng nói của bạn khi đọc các câu này.

:two: Thực hành viết và nói
Viết câu trả lời của bạn cho các câu hỏi về chủ đề và ghi âm giọng nói của bạn khi đọc câu trả lời của bạn.

Sử dụng mẫu cho câu trả lời đầy đủ của bạn nếu bạn muốn người bản ngữ kiểm tra giúp.
Tuân theo quy tắc 1/1: 1 câu trả lời đầy đủ cho mỗi chủ đề và 1 câu trả lời đầy đủ mỗi ngày. Bạn có thể trò chuyện với những người dùng khác mà không bị hạn chế.

:speech_balloon: CÂU TRẢ LỜI ĐẦY ĐỦ

Câu có cụm từ khóa
Văn bản:

Ghi âm:

Suy nghĩ về các câu hỏi chủ đề
Văn bản:

Ghi âm:

1 Like
Chat